Somo la sita: ushindi dhidi ya dhambi. Dhambi. Warumi sita inahusu ukombozi kutokana na nguvu ya dhambi. Ili tuweze kuelewa toba na ushindi, ni lazima tuelewe dhambi ni nini. Dhambi ni nini? Kwa kawaida Biblia huzungumzia kuhusu matendo ya dhambi kama yanayofanywa kwa hiari walaka wa Yohana wa Kwanza sura ya tatu mstari wa nne hadi tisa Yakobo sura ya nne mstari wa kumi na saba Wakati mtu anapofanya kwa kusudia na kwa kujua akachagua kutokumtii Mungu, hiyo ni dhambi ya kujitakia au hiari. Kuna utendaji wa bila kufahamu au ukiukaji wa bahati mbaya wa sheria ya Mungu hauvunji sheria au uhusiano na Mungu kama dhambi ya kukusudia inavyofanya. Tunapokuwa tunatembea kwenye nuru, tukiishi kulingana na ukweli tunaojua, tunatakaswa na aina zote za dhambi. Waraka wa Yohana wa kwanza sura ya kwanza mstari wa saba. Na aihitajiki kuwa kwenye mashaka kwamba ukiukaji unaofanyika kwa bahati mbaya utotenganisha na Mungu. Kimsingi kifungu hiki kinazungumzia kuhusu dhambi za kujitakia au za hiari ambazo uharibu imani na kuleta madhara katika uhusiano wa mtu na Mungu. Kifungu cha kujifunza Warumi sehemu ya nne kifungu cha kwanza. Sehemu ya nne ya Warumi, Warumi sita hadi nane inahusu utakaso wa wale waliohesabiwa haki. Hadi kufikia hatua hii Paulo alikuwa anazungumzia kuhusu haki iliyoingizwa ndani. Haki hii inaingizwa kwa neema wakati wa kuhesabiwa haki, na ina maana kuwa mwamini anakuwa mwenye haki kweli kwa kuwa huru kutoka nguvu za dhambi, na anasaidiwa na Roho Mtakatifu kuishi maisha matakatifu. Kwa hiyo mwamini sio tu anahesabiwa wa mtakatifu lakini anafanywa kuwa mtakatifu haswa. Hii huitwa utakaso. Kwenye somo hili tutajifunza Warumi sita ambao ni ushindi dhidi ya dhambi. Jambo kuu katika sura ya sita: mtu aliyeamini yuko huru kutokana na utumwa wa dhambi na ni lazima achague kuishi kwa ushindi dhidi ya dhambi na kwa utii kwa Mungu asije akarudia tena kuwa chini ya udhibiti wa dhambi. Muhtasari wa sura ya sita. Warumi sita ni majibu ya Paulo kwa dhana potofu walio nayo watu. Dhana potofu ni kwamba kwa sababu ya neema waamini hawahitaji kuishi katika utii wa sheria ya Mungu. Kosa hili inatokana na uelewa mbaya wa neema. Paulo anasahihisha kosa hili kwa kuuliza na kujibu maswali mawili yanayodhaniwa: sura ya sita mstari wa kwanza, na mstari wa kumi na tano. Baadhi ya watu wanaposoma sura ya tano mstari wa ishirini wanafikiri kuwa wanapaswa kuendelea katika dhambi ili kwamba tuwe na neema zaidi. Sura ya 6, mstari wa kwanza. Inaonekana wanafikiri kuwa kwa kuwa kumbukumbu za dhambi zetu zimebadilishana na haki ya kupewa basi haina shida kama tukiendelea kufanya dhambi. Kuna sababu nyingine ambayo Baadhi ya watu hufikiri kwamba waamini hawahitaji kuishi katika utii wa sheria za Mungu. Wanasema kuwa tumekubaliwa kwa neema na sio kwa matendo. Hii ni sababu inayowafanya wafanya kukosea kufikiri kuwa chochote tunachofanya hakuna shida. Sura ya 6 mstari wa 15. Paulo anakataa kwa nguvu zote maswali ya dhana hizo. Anajibu kwa kutoa ufafanuzi kuonyesha kuwa ushindi dhidi ya dhambi ni muhimu. Mwanafunzi atapaswa asome Warumi sita. Maelezo ya aya kwa aya. Sura ya sita mstari wa kwanza. Hapo mtume aliuliza swali ambalo mtu anaweza akauliza baada ya kuwa ameshasikia kwamba neema ilikuwa nyingi zaidi kuliko dhambi. Mtu anaweza kufikiri kwamba dhambi kwa uhakika inaleta matokeo mazuri kwa sababu inaleta neema zaidi. Kwa wazo hili ni kuwa tuko huru kuishi kiholela katika dhambi. Sura ya sita mstari wa pili. Mtume anatoa majibu ya swali hilo kwa namna ya kukasirika kisha analitolea ufafanuzi kwamba haiwezekani tena sisi tuendelee kuishi kwenye dhambi kwa sababu tayari tulishaifia dhambi. Sura ya sita mstari wa tatu, hadi wa tano, hatuendelee kuwa kwenye dhambi kwa sababu tumeunganishwa pamoja na Kristo katika mfano wa mauti yake na kufufuka kwake. Kama Warumi tano, mstari wa 15 hadi 19 inavyoeleza, Yesu alikamilisha kazi ya ukombozi kwa ajili yetu sisi sote. Kwa imani tunaunganishwa pamoja naye ili kwamba upendeleo wa Mungu uweze kuendelezwa kwetu kama ilivyo kwa Kristo. Yesu alikufa kwa ajili ya dhambi mara moja tu. Na kisha anaishi kwa ajili ya Mungu. Kifo cha Yesu kilikuwa ni kwa ajili ya dhambi zetu na siyo kwa ajili yake mwenyewe. Lakini jambo muhimu hapa ni kwamba swala la dhambi lilifikishwa mwisho. Kwa imani tumekufa na kufufuka pamoja na Kristo ili kwamba na sisi pia tuwe tumefikia mwisho wa kuishi dhambi. Ubatizo ni tendo la kuonyesha kifo cha Yesu na kufufuka kwake, ikiashiria ushiriki wetu katika hayo. Sura ya sita, mstari wa sita. Utu wa kale unawakilisha hali ya maisha ya dhambi kabla ya kuokoka. Sehemu nyingine ya baadaye katika somo hili inaelezea dhana ya utu wa kale, maisha ya dhambi imemalizwa kabisa. Kwa hiyo sisi siyo watumwa wa kutumikia dhambi tena. Tambua maneno yaliyotumika katika kifungu hiki kuhusiana na kile kilichofanyika dhidi ya dhambi: imekufa, ilisurubiwa na iliharibiwa. Maneno yanaunganisha ushindi kamili dhidi au juu ya dhambi. Sura ya sita mstari wa saba hadi kumi na moja. Msitizo katika aya hizi ni kwamba udhibiti wa dhambi umekwisha kwa mtu aliye amini. Kielelezo hapa ni kifo, mtu aliye mfu yuko ameshinda dhambi, na tunapaswa tuwe na uzoefu wa kiroho ambao unafanana na kifo baada ya kufufuka. Yesu hakufa tena na hataendelea kufa tena, alimalizana na kifo. Tunapaswa tufe kabisa juu ya dhambi na kumalizana nazo na kisha tuwe huru dhidi ya hiyo dhambi. Kifo katika dhambi ni swala la kumalizika kwa haraka, kisha tunaendelea kuishi kwa ajili ya Mungu. Munganiko wa Mkristo na kifo cha Kristo kwa dhambi, kuzikwa kwake na baadaye kufuka, ambako Paulo alielezea katika Warumi sita mstari wa kwanza hadi ishirini na tatu kuna mweka Mkristo huru kutokana na nguvu na utumwa wa dhambi. Anakuwa ametangazwa kuwa mfu katika dhambi, Warumi sita mstari wa pili na kuwekwa huru kutokana nayo Warumi sita mstari wa saba. Kuwa mfu katika dhambi ni kutokuwa tena chini ya nguvu ya dhambi au kudhibitiwa nayo. Kwa imani mwamini lazima kujifikiria kuwa mfu katika dhambi, lakini aliye hai kwa Mungu katika Yesu Kristo, Warumi sita mstari wa kumi na moja. Hii inamaanisha kwamba Mkristo anapaswa awe na uzoefu wake binafsi katika kile ambacho Mungu anatangaza kwamba ni cha ukweli kuhusiana na yeye. Hapaswi kutoa mwanya kwa dhambi kuendelea kutawala tena ndani ya mwili wake Warumi sura ya sita mstari kumi na mbili. Au kuvitoa viungo vya mwili wake kwa silaha za dhuluma kwa dhambi Warumi sita kumi na tatu. E, badala yake anapaswa ajitoe mwenyewe kama dhabihu iliyo hai takatifu ya kumpendeza Mungu Warumi kumi na mbili mstari wa kwanza, na kuvitumia viungo vya mwili wake kuwa silaha za haki Warumi sita mstari wa kumi na tatu na wa kumi na tisa. Kifungu hiki kimeandikwa na Daktari Alan Brown katika Warumi sita mstari wa kumi na moja. Neno hesabu ni neno la uhasibu, ni kuthibitisha kitu ambacho ni cha ukweli, sio tamko la kujifanya. Mtume haelezi waamini waseme kitu ambacho sio cha ukweli. Mtu aliye amini anapaswa atambue kwamba amekombolewa kabisa kutokana na dhambi, kama kwamba amekufa, na anapaswa achague kuishi kwenye uhuru kamili dhidi ya nguvu ya dhambi. Je, inamaanisha nini kujihesabu umekufa katika dhambi? Sehemu iliyobakia ya sura hii inaelezea sababu nyingine kwamba ushindi dhidi ya dhambi ni jambo muhimu. Sisi siyo watumwa wa kufanya dhambi, bali watumishi wa Mungu. Huwezi kutumikia dhambi na Mungu kwa wakati mmoja. Ulipokuwa mtumishi wa dhambi, hukufanya uadilifu, sura ya sita mstari wa ishirini. Kwa sasa uko huru na dhambi na ni mtumishi wa Mungu. Kwa hiyo unaishi katika utakatifu. Sura ya sita mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tatu. Hapa tunaona ulinganifu: kama hatuwezi kuwa na ushindi dhidi ya dhambi, dhambi itatutawala. Waamini hawatawaliwi na tamaa za dhambi. Kutumia mwili wako kwa ajili ya matendo ya uovu ni sawa na kuutoa uwe kwenye mamlaka ya dhambi. Badala yake mwili wako ni mali ya Mungu na unapaswa utumike kwa ajili yake. Sura ya 6:14 kuwa chini ya sheria ina maana kuwa unategemea kuitii sheria ili ukubaliwe na Mungu. Mtu huyo hana neema inayookoa kwa hiyo anahukumiwa katika misingi ya matendo, kwa kuwa hakuna mtu yeyote asiye na neema anaweza kuishi kwa kuishinda dhambi. Kuwa chini ya sheria ina maana umehukumiwa na uko chini ya nguvu ya dhambi. Kuwa chini ya neema ina maana kuwa unategemea neema ili kukubaliwa na Mungu mtu aliye chini ya neema hayuko chini ya nguvu ya dhambi. Aidha, kuwa chini ya sheria au chini ya neema haisemi ni Agano la Kale au Agano Jipya. Watake wanafunzi waelezee tena inamaanisha nini kuwa chini ya sheria. Sura 6:15, hapa mtume aliuliza swali ambalo mtu anaweza kuuliza baada ya kusikia kwamba hatuko chini ya sheria: Je, tunaweza kutenda dhambi kwa sababu hatuko chini ya sheria? Mtu anafikiri kwamba kama kukubaliwa kwetu mbele za Mungu sio kwa utii wetu, basi utiifu si wa muhimu. Paulo anajibu swali hili kwa uzito mkubwa. Paulo hakuelezea moja kwa moja ni kwa nini neema haifuniki dhambi zinazoendelea kufanywa. Badala yake anaelezea kwamba mtu hawezi kuwa mtumishi wa Mungu kama yuko chini ya nguvu ya dhambi. Sura ya sita mstari wa kumi na sita. Haiwezekani kutumikia kwa pamoja Mungu na dhambi kwa sababu wewe ni mtumishi kwa yule unayemtii. Kama utaitii dhambi, dhambi ndio bwana wako, ikiwa na maana kwamba Mungu sio bwana wako, kama Mtume Petro alivyosema kwamba mtu akishindwa na mtu basi aliyeshindwa huwa mtumwa wa mtu yule. Waraka wa Petro wa pili sura ya pili mstari wa kumi na tisa. Huwezi ukajiachilia kwa dhambi bila ya kuwa mtumwa wa dhambi. Sura ya sita mstari kumi na saba hadi kumi na nane. Waamini wamekombolewa kutoka katika nguvu ya dhambi na sasa wanaitumikia haki. Walipata ukombozi huu kwa kuitii Injili. Pia imeelezwa kwamba kuitumikia haki ilikuwa ni muhimu kwao Kukombolewa kutokana na dhambi. Sura yote inaelezea ulinganifu kati ya kifungo cha dhambi na kuishi maisha ya ushindi. Kamwe hakuna wazo kwamba inawezekana kwa mtu aliyeamini kuwa chini ya nguvu ya dhambi au kwa mwenye dhambi kuwa mwenye haki wakati anaendelea kutenda dhambi. Itakuwa ni vigumu kupata njia ambayo Paulo angeweza kusemea jambo hili kwa njia iliyo hakika zaidi. Sura ya sita mstari kumi na tisa, alisema kwamba ananisemea hili kwa jinsi ya kibinadamu, ili kwamba waweze kulielewa. Hapo mwanzo walijachilia kwa ajili ya kutumikia dhambi, ambako kuliwaingiza ndani zaidi katika kutenda dhambi. Sasa wanapaswa wawe wenye haki katika matendo yao, jambo ambalo ni muhimu kwa ajili ya utakatifu. Mtu hau mtakatifu kwa kutenda mambo ya haki, lakini pia siyo mtakatifu kama hatendi mambo ya haki. Je, ni kwa jinsi gani unaweza kuelezea isivyowezekana kumtumikia Mungu na kuishi katika dhambi kwa wakati mmoja? Sura ya sita mzoa ishirini na moja hadi ishirini na tatu dhambi haileti faida yeyote lakini yenyewe mwisho wake ni kifo mwenye dhambi huchuma mauti kifo ni mshahara wa dhambi mwamini hapati uzima wa milele kwa kuufanyia kazi lakini huupokea kama kipawa cha neema Msingi wa uhakika binafsi wa wokovu. Wengine wanafikiri kuwa wakati mtu binafsi amemkubali Kristo, wokovu wake uko salama bila matatizo, hata wakati ambapo aina ya maisha yake yanajichanganya kabisa na anavyosema. Sehemu hii iliandikwa na Tim Kip. Hata wakati ambapo madai ya wokovu bado hayajaanza kutenda kazi katika kuleta mabadiliko ya maisha, hata wakati ambapo hakuna tunda la toba na kuokoka kunakuonekana, na hata wakati ambapo mtu anakataa kuwa mwanafunzi wa kweli wa Yesu, anaweza kuwa amekiri wokovu kwa kudanganya. Huu ni udanganyifu wa kiwango cha juu sana, na unapingwa na maandiko mengi. Na tukaribie wenye moyo wa kweli kwa utimilifu wa imani, hali tumenyunyizwa mioyo tuache dhamiri mbaya, tumeoshwa miili kwa maji safi. Waibrania kumi, mstari wa ishirini na mbili. Nanyi mnalindwa na nguvu za Mungu kwa njia ya imani hata mpate wokovu ulio tayari kufunuliwa wakati wa mwisho. Waraka wa Petro wa kwanza sura ya kwanza mstari wa tano. Kutokana na vifungu hivi tunajifunza kwamba uhakika wa kibiblia wa wokovu unategemea imani. Uhakika wa wokovu unategemea imani ambayo uelewa, uhakika kamili. Uhakika huanza na ufahamu ulio wazi wa Injili. Sura ya kumi na tano, mstari wa tatu, hadi wa nne. Haya ndiyo maarifa kuhusiana na uhakika ambayo yamezungumuziwa pia katika Wakurusai sura ya pili mstari wa pili. Wokovu ni kwa neema peke yake kupitia imani iliyo katika kifo kilichochukua nafasi mbadala cha Yesu Kristu kwa niaba yetu. wa Efeso sura ya pili mstari wa nane hadi tisa. Hitaji la wokovu sio ukamilifu usio na dhambi. Hakuna mtu atakayestahili au kujisikia umeokoka wakati wote, lakini afadhali kuaminika mara kwa mara katika sifa ya Kristo na kazi ya ukombozi iliyokamilishwa. Hata wakati tunapojikuta tumeanguka, hamu ya kuwa mwaminifu itafuata imani inayookoa iliyohalisi. Uhakika wa wokovu unategemea imani ya dhati, moyo wa kweli. Mtu aliyeokoka kwa dhati ni yule ambaye ameoshwa kutokana na dhamiri ya uofu. Waibrania kumi ishiri na, aibu imeondolewa na kubadilishwa kwa amani na upendo. Mtu aliyeokoka kwa dhati ni yule pia ambaye mwili wake umetakaswa kwa maji yaliyo safi, kwa kuwa yakale yamepita. Tazama, yamekuwa mapya ntu sura sura mtu aliyeokoka kwa dhati ni yule ambaye pia kukubali na uyakiri makosa yake na dhambi ili apate kusamehewa na kuwekwa huru. Mathayo sita mstari wa kumi na mbili na Yakobo tano mstari wa kumi na sita. Uhakika kuna masharti yake kwenye imani iliyo hai kwa nguvu za Mungu wanaongozwa kupitia imani. Maana yake ni kama vile ulinzi ulipo katika kasiri au ngome, nguvu ya kiungu inalinda inahifadhi, na mwisho wake itatuongoza kwenye ushindi. Ni nguvu ya utakaso inayotokana na damu ya Kristo na nguvu ya kufufuka kwake, ambayo tunaipata kwa njia ya imani, na kwamba inahifadhi roho zetu katika uzima wa milele. Imani pekee ya kweli inayookoa, imani ambayo inaendelea katika Kristo na katika kazi yake aliyokamilisha msalabani. Imani siyo kazi, ni sharti kwa ajili ya ukovu. Mwandishi wa kitabu cha Waibrania anasema hivi, lakini pasipo imani haiwezekani kumpendeza. Waibrania sura kumi na moja mstari wa sita. Watu wengi wanaamini kwamba fungamanisha masharti yeyote kwenye ukovu ni kushika sheria, lakini Yesu na kila mwandishi kwenye Agano Jipya kwa uwazi kabisa walifundisha kuhusu umuhimu wa imani endelevu. Ninyi mukikaa katika neno langu, mumekuwa wanafunzi wangu kweli kweli. Yohana nane mustari wa thelathini na moja. Mukidumu tu katika ile imani, hali mumewekwa juu ya msingi muka wa imara, msipogeuzwa na kuliacha tumaini la Injili Wakolosai moja, ishirini na tatu. Lakini mwenye haki wangu ataishi kwa imani. Na hai akisita sita, roho yangu haina furaha naye. Waibrania kumi, thelathini na nane. Uwe mwenye imani na dhamiri njema, ambayo wengine wameisukumia mbali, wakaangamia. Timotheo wa kwanza, sura ya kwanza, Mstari wa kumi na tisa, akielezea uhakika wa, wa ukovu John Wesley alisema, "Faraja yangu haitegemei maoni yoyote, iwe muumini anaweza au hawezi, kuanguka wala haitegemei kumbukumbu kumbu ya chochote kilichofanyika ndani yangu jana, bali inategemea kile kilichopo leo kata kumjua kwangu Mungu leo ndani ya Kristo, akinipatanisha na yeye mwenyewe kwa sasa, ninapoona nuru ya utukufu wa Mungu katika uso wa Yesu Kristo, nikitembea katika nuru kama yeye alivyo katika nuru, na kuwa na ushirika na Baba na Mwana, faraja yangu ni kwamba kwa neema ninaweza kumwamini Bwana Yesu Kristo na Roho Mtakatifu anashuhudia pamoja na roho yangu kwamba mimi ni mtoto wa Mungu. —John Wesley, Serious Thoughts upon the Perseverance of the Saints, in the Works of John Wesley: Letters, Essays, Dialogues and Addresses, Volume X, Grand Rapids, Michigan, Zondervan. Kutokana na dhana zilizoko katika sehemu iliyotangulia, nawezaje kuelezea kwamba Mkristo anaweza kuwa na uhakika wa ukovu huyo katika msingi wa imani iliyo hai? utu wakale. Neno utu wakale limechitokeza mara tatu katika nyaraka kwa mara zote tatu linatumiwa na Paulo. Kwa kulinganisha haya matukio matatu katika muktadha wake, tunaweza tukaona neno hili linamaanisha nini. Wakolosai sura ya tatu mstari wa tisa hadi kumi a tunasema: msiambiane uongo kwa kuwa mmevua kabisa utu wakali pamoja na matendo yake. Mkivaa utu mpya. Paulo alisema kwamba waamini hawa walikuwa tayari wameshauvua utu wa kale, hakuwa amemaanisha kwamba walikuwa tayari wameshatakaswa kabisa, kwa sababu mengi yaliyoko katika Wakolosai tatu ni wito kwao kwa ajili kwa ya utakatifu. Mwanzoni alikuwa amewambia waamini wa Kolosai kwamba "Yatafuteni yaliye juu, Kristo aliko, yafikirini yaliyo juu, kwa maana mlikufa na uhai wenu umefichwa pamoja na Kristo katika Mungu, Kolosai tatu moja hadi tatu. Aliendelea kusema basi, vifisheni viungo vyenu vilivyo katika nchi Uasherati, uchafu, tamaa mbaya. Sura ya tatu mstari wa tano. Sura ya tatu mstari wa sita inasema dhambi kama hizo zitaleta hukumu ya Mungu, na sura ya tatu mstari wa saba inasema kwamba waamini hawa hapo nyuma walifanya mambo haya. Paulo anadai kuwa hawavumilii mambo kama hayo katika maisha yao kabisa. Hii inaoneshwa katika maelezo kuwa wanapaswa kufisha vitu vyote hivi. Kisha aliwataka wayaweke mbali yote yale, hasira na ghadhabu na uovu na matusi vinywani mwao. Sura ya tatu, mstari wa nane. Haya yote hayaendani na maisha katika Kristo. Kisha tunakuja kwenye taarifa kwamba wanapaswa wayafanye haya yote kwa sababu tayari walishaoweka nje utu wa kale pamoja na matendo yake yote. Anawataka kuendelea katika imani ya Kikristo kwa kuelezea tabia ya utakatifu Sura ya tatu, mstari wa kumi na mbili. Kisha kwa kuhimiza Kufanana na Kristo katika mahusiano, Sura ya tatu mstari wa kumi na tatu. Kisha akawaeleza wawe na upendo ambao hufunga kila kitu pamoja katika ukamilifu, Sura ya tatu mstari wa kumi na nane. Inaonekana wazi kwamba katika muktadha huu utu wa kale ulikuwa ni maisha ni akali ya kale yaliyoachwa wakati wa kuokoka. Kwa kuwa walishafanya hivyo, Paulo aliamini kwamba wanaweza wakaendelea kukamilika kabisa kwenye utakatifu Waefeso nne, mstari wa ishirini na mbili. Mstari huu uko kwenye kifungu ambacho kinaenda sambamba na kifungu kingine kilichoko katika Wakolosai katika sura ya nne mstari wa kumi na saba hadi kumi na tisa anaelezea mfumo wa maisha ya wa mataifa kisha kwenye sura ine mstari wa ishirini akalinganisha na maisha ya mtu aliye amini sura ine mstari wa ishirini na moja hadi ishirini na nne zinaelezea inamaanisha nini kuwa kumejifunza Kristo sura ine mstari wa ishirini na kuwa kumemsikia na kufundishwa katika yeye sura ine mstari wa ishirini na moja mambo haya yote yanahusisha kuachana na utu wa kale na kuvaa utu mpya. Hii ni sehemu ya kile kilichokuwa kimetokea wakati walipookoka. Kifungu iki katika Waefeso kinafuata mpangilio sawa na ulioko katika Wakolosai tatu. Baada ya taarifa kwamba kuachana na utu wa kale ni sehemu ya Injili waliokuwa tayari wameshajifunza. Agizo la kwanza la Paulo kwao ni kwamba waachani na uongo. Akaendelea kutaja uchungu wote na ghadhabu, hasira, kelele, matukano pamoja na kila namna ya ubaya. Aliwaagiza wawe wema na wenye kusamehe. Mambo haya yote pia yametajwa katika Wakurusai baada ya maelezo kwamba walishaachana na utu wa kale. Utu wa kale sio kitu ambacho mtu aliyeamini anahitaji kuachana nacho, bali ni kitu ambacho kiliondoka wakati ule wa kuamini na kuokoka. Walikuwa bado hawajao watakatifu kabisa, na Paulo aliwataka wakamilishe utakatifu wao katika maisha yao ambao utakuwa sawa na mwanzo waliokuwa wameuanzisha wakati walipoachana na utu wa kale. Warumi sita mstari wa sita. Katika kifungu hiki, Paulo anaonyesha tofauti kubwa iliyopo kati ya mwenye dhambi na mtu aliye amini. Jambo kuu katika sura hii ni kuwathibitishia mfuasi wa Yesu kuwa anao ushindi dhidi ya dhambi. Moja ya sababu alizotoa kuthibitisha kwamba mtu aliyeamini anaweza kuishi maisha yenye ushindi dhidi ya dhambi ni kwamba utu wa kale umesulubiwa: mkijua neno hili ya kuwa utu wetu wa kale ulisulubishwa pamoja naye ili mwili wa dhambi ubatilike, tusitumikie dhambi tena. Hapa ni wazi anasema kwamba mtu aliyeamini yuko huru mbali na dhambi, kwa sababu ya kile kitu ambacho tayari kilishatendeka wakati wa kuamini na kuokoka. Hitimisho, kwa hiyo neno utu wa kale linamaanisha nini? Utu wa kale ni maisha ya kibinafsi ya dhambi ambao mwenye dhambi anaachana nayo wakati anapokuwa ameamini na kuokoka. Ni sawa zaidi, mtu mpya anapookoka anakuwa bado ana tabia na mwenendo ambavyo ni sawa zaidi na utu wa kale kuliko utu mpya. Hii ndio maana Paulo aliwaambia waamini kuendelea kufanya matengenezo katika maisha yao ambayo yatakwenda sawa na kule kuukataa utu wa kale. Alikuwa anasema kwa kuwa umeachana na maisha ya zamani ya dhambi, unahitajika uachane na tabia yeyote ambayo haiendani na maisha mapya ya haki. Kujitoa kwa Yesu kwa ajili ya utakaso wetu. Katika Warumi sita mstari wa kwanza hadi 10 tunaelezwa kuhusu kujitoa kwa Yesu kwa ajili ya utakaso wetu binafsi. Sehemu hii imetoka kwa Daktari Alan Brown. Tulipokuwa tumezaliwa mara ya pili, tuliwekwa ndani ya Kristo kile chote alichokifia na kufufuka tena ili kukikamilisha kilifanyika chetu katika yeye. hii inamaanisha kwamba katika Kristo Kristu tunayo rasilimali ya ushindi kamili dhidi au juu ya dhambi kwa sababu ya muunganiko wetu na Kristu, lolote lilotokea kwake lilikuwa limetokea pia kwangu. Alipokufa na mimi ilikufa Alipofufuka na mimi nilifufuka ndani yake. Kwa sababu ya muunganiko huu ulio hai pamoja na Kristo, mtu aliye amini ana uhusiano mpya kabisa katika dhambi. Kwa sasa tumekufa kwa dhambi, tumekufa kwa pamoja kwenye matendo ya dhambi pamoja na kanuni ya dhambi. Huu ndio msimamo na uhusiano wetu katika dhambi. Kutokana na muungano wetu na Kristo, kwa sasa tunatembea katika upya wa maisha, kwa sababu tunashiriki maisha yake ya ufufuo. Kutokana na muungano wetu na Kristo, kusurubishwa kwake kunakuwa ni kusurubishwa kwangu. Kwa kuwa kifo chake kilishinda nguvu ya dhambi, hatushikiliwi tena na nguvu zake katika maisha yetu kwa kuwa kifo chake kilishinda nguvu ya dhambi hatushikiliwe tena na nguvu zake katika maisha yetu. Je, ni nini maana ya kujihesabu? Warumi sita musala kumi na moja ni neno linalohusika na utunzaji wa mahesabu. Inamaanisha ni kujihesabu kwa kila ambacho, ndicho neno la Kiyunani linatumika mara kumi na moja kwenye Agano Jipya, ingawa vifungu tofauti imetafsiriwa katika maneno tofauti, kwa hapa inamaanisha kwamba ni kutengwa kwa imani ya uhuru wa kutoka kwenye dhambi na muungano na Mungu uliotolewa katika upatanisho na kufufuka kwa Kristo. W.T. Purkiser, Exploring Christian Holiness, Volume 1. Kitenzi kinaonesha kuwa tunapaswa kuamini kile ambacho tayari kimesha kuwa kweli: tumekufa katika kufanya dhambi. Je, inanipasa kufanya nini ili kuonesha kweli kwamba nimekufa katika kufanya dhambi na kuwa ninaishi katika Kristo Yesu? Kwa imani inapokea neno la Mungu kama ukweli kwa ajili ya moyo wangu. Natangaza juu ya mamlaka ya neno la Mungu lililovuviwa na lisilo na makosa kwamba nimewekwa huru kutokana na dhambi zote na kufanywa kuwa hai kabisa kwa Mungu katika Kristo Yesu aliye Bwana wangu. Kama mtumwa wa upendo na yari wa Kristo Yesu, kwa yari yangu mwenyewe, ninaachana na tabia hizo na matendo yote ambayo yalikuwa ni sifa bainifu za matendo ya zamani. Kujisalimisha kikamilifu kwa Yesu ni furaha, na kwa matokeo ya uhusiano wangu na Kristo ninayo maisha ya milele. Hitimisho: tumeshaona kwamba ni heshima yetu iliyonunuliwa kwa damu kuwa na uhuru kutokana na nguvu ya kutawaliwa na dhambi, lakini zaidi ya hapo ni agizo la Mungu kwamba tuwe washindi. Pengine huko nyuma hujaweza kutambua huu ukweli. Mungu amekuokoa wewe na anatembea katika upya kwa maisha, lakini unakuta kwamba dhambi bado inazidi kujitokeza katika maisha yako. Upendi iwe hivyo lakini ndani yako kuna kitu ambacho kinataka kufanya vitu kivyake. Kama hivi ndivyo fuata agizo la Paulo la kujihesabu mwenyewe kuwa umekufa kabisa kwa dhambi, sura ya sita mstari wa kumi na moja na kujitoa mwenyewe kwa Mungu, sura ya sita mstari wa kumi na tatu Ukabidhi yeye udhibiti wote. Kama utafanya hivyo, anaahidi kukuwezesha kuishi maisha huru kutoka katika nguvu ya udhibiti wa dhambi. Amini kile Mungu anachosema na udai kwa imani uhuru wako wa kutoka katika dhambi. Je, inamaanisha nini kuungana na Kristo? Je, ni nini utegemee kwenye maisha yako kwa sababu umeunganika na Kristo? Jinsi ya kuishi maisha ya ushindi. Je, ulishawahi kujiuliza kama kweli inawezekana kuishi kwa ushindi kabisa dhidi ya dhambi? Mungu ameahidi kutuwezesha neema ambayo ni zaidi ya fidia kwa madhaifu yetu katika majaribu. Jaribu halikuwapata ninyi isipokuwa lililo kawaida ya wanadamu. Ila Mungu ni mwaminifu ambaye hata wacha mujaribiwe kupita muwezavyo, lakini pamoja na lile jaribu atafanya na mlango wa kutokea ili mweze kustahimili. Wakorintho wa kwanza sura ya kumi mstari kumi na tatu. Aya hii inatuelezea mambo mengi muhimu. Cha kwanza, kila jaribu ni jambo la kawaida kwa mwanadamu, linatokea kwa sababu ya ubinadamu wetu na linalenga kwenye madhaifu kadha ya kibinadamu. Hii ina maana kwamba mapambano yako sio ya kipekee kwako. Cha pili, Mungu anajua mipaka yetu, anajua ni kwa jinsi tunaweza kuwa na uvumilivu. Hatujui kwa uhakika ni kwa jinsi tunaweza tukavumilia lakini yeye anajua. Cha tatu, Mungu huweka mipaka ya majaribu yanayekuja kwetu, kwa sababu anataka tuishi kwa ushindi. Watu wengine wanadhania kwamba majaribu mara nyingi yatakuwa juu ya uwezo wetu, kwa sababu sisi ni wanadamu. Wanadhani kwamba haiwezekani kuwa na ushindi wa kudogo lakini kwa mujibu wa aya hii sivyo ilivyo. cha chaine, Mungu hutoa kile ambacho tunahitaji kwa ajili ya kuishi kwa ushindi, ufanya njia ya kutokea. Kwa hiyo hitimisho ambalo tunaweza kulipata kutoka katika aya hii ni kwamba Mungu anatukusudia tuishi maisha ya uhuru. Neema kwa ajili ya maisha ya ushindi hutolewa kwa kuitikia imani, kwa maana kila kitu kilichozaliwa na Mungu huushinda ulimwengu, na huku ndiko kushinda kuushindako ulimwengu, hiyo imani yetu. Waraka wa Yohana wa kwanza sura ya tano mstari wa ine. Heri mtu astaimilie majaribu kwa sababu akiisha kukubaliwa ataipokea taji ya uzima Bwana aliyowaahidia wa mpendao. Yakobo sura ya kwanza mstari wa kumi na mbili. Kama tutaelewa imetokeaje kwamba waamini wameshindwa na majaribu, inawezekana tukaelewa pia na jinsi ya kuzuia mtu anayeangukia kwenye majaribu kwa kawaida, amejiruhusu yeye mwenyewe kupitia katika mchakato fulani. Mchakato huo umeelezwa katika Yakobo sura ya kwanza mstari wa kumi na nne hadi kumi na tano lakini kila mmoja hujaribiwa na tamaa yake mwenyewe, huku akivutwa na kudanganywa. Alafu ile tamaa ikiisha kuchukua mimba huzaa dhambi. Na ile dhambi ikiisha kukomaa huzaa mauti. John Wesley aliona kwamba hatua za kutenda dhambi kwa hiari kwa kawaida hufanyika kama ifuatavyo: moja, jaribu hujitokeza kutoka katika dunia, mwili au shetani. Mbili, Roho Mtakatifu humwonya mtu ale amini au mwangalifu. Tatu, mtu huweka usikivu wake kwenye jaribu na mvuto wake uongezeka kwenye mchakato huu, hapa ndipo mtu anapofanya kosa lake la kwanza. Ine, Roho mtakatifu huhuzunishwa imani ya mtu ufifishwa na upendo wake kwa Mungu unakuwa baridi Tano, Roho Mtakatifu upimea na kusaiisha kwa uchungu. Sita, mtu hugeuka katika kusikiliza sauti yenye maumivu ya Roho Mtakatifu na kuanza kusikiliza sauti ya kuvutia kutoka kwa mjaribu. Saba, matamanio ya uovu huanza na kujaza moyo wake. Imani na upendo hutoweka na yuko tayari kufanya dhambi ya wazi. Hatupaswi tudhanie kwamba uzoefu wa kila mtu kwenye kutenda dhambi siku zote utakuwa unafanana na mpangilio huo. Mara nyingine watu hujitoa kwa ghafla kutenda dhambi hata bila kufuata mchakato wote, kwa kuwa jaribu huongezeka nguvu yake wakati tukiwa tukishikilia usikivu wetu. Mtu aliye amina, ambaye yuko makini kata kuimarisha ushindi wake dhidi ya dhambi, ni lazima auimarishe moyo wake ili aweze kulikataa jaribu mara moja. Mtu anayetambua kwamba jaribu linampeleka kwenye kufanya dhambi lakini akasita kulizuia, linamweka kwenye hatari kubwa zaidi. Kwa kusita sita Anajidhihirisha kwamba moyo wake haujaamua kwa ukamilifu kumpendeza Mungu. Jaribu ni changamoto kwa imani yetu, kwa kuwa linatupa sisi nafasi ya kuwa na mashaka kwamba utii kwa Mungu ndiyo njia nzuri zaidi kwa wakati huo. Kama inaonekana kwamba mtu aliyeamini anashindwa kuishi kwa ushindi dhidi ya dhambi, Je, kuna sababu gani katika hilo? Inawezekana ikawa ni kwa sababu mojawapo ya matatizo yafuatayo. La kwanza, haoni kwamba Mungu anahitaji utii. La pili, haoni au haamini ahadi ya Mungu ya neema inayowezesha. La tatu, hategemei neema ya Mungu inayowezesha badala yake anategemea nguvu zake mwenyewe. La nne, anamtumikia Mungu huku akiwa na chaguo la aina ya utii atakaoonyesha badala ya utii kamili na ambao hauna masharti. la Tano, hajatafuta kwa neema kuwa na lengo moja la kufanya mapenzi ya Mungu Afilipi tatu hadi kumi na tano. La sita, hajadumisha nidhamu ya kiroho ambayo itampa nguvu ya imani ya kujenga uhusiano na Mungu. La saba, hatimizi uwajibikaji wake wa kiroho kwenye kanisa lake la mali pamoja. La nane, mara kwa mara hatafakari neno la Mungu. La tisa, hajazoweza hisia zake katika kusikia sauti ya Roho Mtakatifu katika maisha yake. Watu watatu waliomba kazi ya udereva wa kumwendesha mwajiri wao. Yule wa kwanza akitaka kumvutia mwajiri wake mtarajiwa akasema, mimi ni dereva mwenye uwezo wa hali ya juu sana kiasi kwamba hata nikaendesha gari kwa mwendo wa kasi futi chache tu kutoka kwenye mteremko mkali wa mlima uliochongoka, hutahitajika kuwa na wasiwasi. Yule wa pili naye hakutaka kupitwa na mwenzake, akasema: mimi ninaweza nikaendesha kwa mwendo wa kasi nchi chache tu kutoka kwenye mteremko mkali wa mlima uliochongoka bila kupita juu yake na hutahitaji kuwa na wasiwasi. Yule muumbaji wa tatu akasita, kisha akamwambia yule mwajiri, mimi sitadiriki kuwatayarisha maisha yako kwa kupita karibu na huo mteremko mkali wa mlima uliochongoka. Unadhani ni yupi katika hawa waumbaji watatu aliyepata ajira? Hatupaswi tuangalie ni kwa karibu kiasi gani Tunaweza kufika kwenye jaribu. Mungu anataka atupe sisi miongozo ambayo itatuongoza kwenye maeneo ya madhaifu yetu. Tunapaswa tujifunze ni mambo gani yenye madhara, kama vile baadhi ya burudani mbalimbali na kukaa mbali, mbali na, kuka na mambo hayo. Kama mtu aliyeamini hajadumisha uhusiano wake na Mungu, anapaswa kwa haraka atubu na kurejeshwa tena. Kwa Mungu kupitia kwa wakili wetu Yesu Kristo. Waraka wa Yohana wa kwanza sura ya pili, mstari wa kwanza hadi wa pili. Hapaswi angoje muda wote ujao ambao anaona kwamba utakuwa ni mzuri kwake kama anataka kurejeshwa. Roho Mtakatifu atampa hiyo nia na kumrudisha alikotoka kwenye uhusiano wake na Mungu kama toba yake ni ya kweli, anaweza akarejeshwa mara moja. Mungu tayari alishafanya uwekezaji mkubwa kwa ajili ya ukovu wetu katika dhabihu ya Yesu. Hayuko tayari kuachilia huo uwekezaji aliofanya upotee bure, kwa kushindwa kutupa sisi neema tunayohitaji ili tuendelee mbele. Kweli tano za kujua na kuzidai ushindi dhidi ya matendo ya dhambi ni zoezi la kawaida la Mkristo, kwa sababu amewekwa huru kutoka katika utumwa wa dhambi kwa kifo, kuzikwa na kufufuka kwa Yesu. Sehemu hii iliyoandikwa na Bwana Timkip. Kuendelea kukaa kwenye dhambi kunatokana na kupuuzia neema ya Mungu inayookoa, kushindwa kukaa kwenye muunganiko na Yesu, kushindwa kuendelea kujesabia binafsi kwamba umekufa kwa dhambi na unaishi kwa Mungu, na kushindwa kuwakilisha kikamilifu na kwa uamuzi wa dhati mwili wa mtu kwa Mungu kama chombo cha haki. Kila mwamini wa kweli anatamani kuwa na uzoefu wa ushindi dhidi ya dhambi. Hii ni kwa sababu ya gharama kubwa Yesu aliulipa ili kutukomboa kutokana na dhambi. Hii ni kwa sababu ya asili ya uharibifu ya dhambi. Jibu la Paulo kwa wale ambao wangehoji kwamba, je, kwa kuwa neema inakuwa kwa ajili ya dhambi, kwani tusiendelee kutenda dhambi, kuna kuonekana kuwa na nguvu sana. Hasha, anasema Urumi sita mstari wa kwanza hadi wa pili. Kwa mtu kuwa na tabia ya kizembe kuelekea ugonjwa wa dhambi kisa tu kwa sababu Mungu ameleta tiba kwa ajili ya hilo, itakuwa ni sawa sawa tu na kuwa mzembe kwenye ugonjwa wa ukimwi na kansa kisa tu kwa sababu tiba imegundulika. Tiba haiwezi kumsaidia mtu wakati wa maumivu au ugonjwa, wala haiwezi kumwepusha mtu na makovu. Hakuna mtu mwenye akili timamu atakayeweza kusema hata tuugue ili kwamba tuweze kupata tiba. Hakuna mtu aliyeona ubaya wa dhambi, makosa ya dhambi kwa Mungu mtakatifu, na gharama ya kutisha iliyolipwa kwa ajili ya kuondoa dhambi, atakayesema tutende dhambi kwa kuwa neema itazifunika zote. Uzoefu wa Mkristo wa uhuru kutokana na dhambi unategemea juu ya ufahamu wake, Warumi sita, mstari wa tatu, na wa sita, na wa tisa. Na matumizi ya hizi kweli. Moja, kama mwenye dhambi mimi nilikufa, hutu wakali ambao mtu mtenda dhambi kwa zamani, kama tulivyokuwa kiroho ulikufa pamoja na Kristo pale juu ya msalaba na alizikwa pamoja naye kwenye kaburi lake. Kwa kuwa mtu aliyekufa hawezi tena kutumika kama mtumwa, ubwana wa dhambi juu yetu umevunjika. Kifo hiki tayari kilishatokea. Kifo cha maisha yetu ya dhambi ya zamani kilifanyika mara tu tulipoamini katika kifo cha Kristo kwa ajili yetu, tulipotubu kwa ajili ya dhambi zetu na tukapokea zawadi yake ya uzima wa milele. Angalia maneno haya kutoka kitabu cha Warumi sita. Sisi tulioifia dhambi tutaishije tena katika dhambi? sura ya sita mstari wa pili. Sisi sote tuliobatizwa katika Kristo Yesu, tulibatizwa katika mauti yake Sura ya sita mstari wa tatu. Basi tulizikwa pamoja naye kwa njia ya ubatizo katika mauti yake. Sura ya sita mstari wa nne. Kwa maana kama mlivyounganika naye katika mfano wa mauti yake. Sura ya sita mstari wa tano. Mkijua neno hili ya kuwa utu wetu wa kale ulisulibishwa pamoja naye ili mwili wa dhambi kubatiliki tusitumikie dhambi tena. Sura ya sita mstari wa sita. Kwa kuwa ye aliyekufa amehesabiwa haki mbali na dhambi. Sura ya sita mstari wa saba. Tatizo liloko kwa amini wengi wakati wa sasa ni kwamba wanaishi chini ya uwezo wao Waamini wengi wamejiweka kwenye hali ya kukubali kushindwa kama jambo la kawaida. Wanafikiri kwamba maisha ya ushindi kwa Mkristo ni jambo lisilowezekana, na kwamba wanategemea kuendelea kuishi katika dhambi. Waamini wengine wanafikiri kuwa hakuna kuvumilia, kumvumilia anayeshindwa; mtu lazima awe mkamilifu. Mafundisho haya pia ni uharibifu kwa imani na yameelekeza wengi aidha kwenye kukata tamaa au kuwa wanafiki. Paulo anaweka bayana kwamba ushindi ni wetu kupitia ushirikishwaji wa ushindi wa Kristo pale msalabani. La pili, Mungu amenifufua pamoja na Yesu ili kuwa mtu mpya. Yesu alizishinda dhambi zote kupitia kufufuka kwake. Ni maisha ya ufufuko ambayo tumekuja kushirikishana kwa imani kwa imani, dambi haina uwezo tena wa kutuweka chini, kutudalilisha, kutujeruhi au kutuua sisi kiroho. Tulifufuliwa pamoja na Kristo kwenye maisha mapya ya ushindi. Kama Kristo alivyofufuka katika wafu kwa njia ya utukufu wa Baba, vivyo hivyo na sisi tuenende katika upya wa uzima. Sura ya sita mstari wa nne. Kadhalika utaunganika kwa mfano wa kufufuka kwake. Sura ya sita mstari wa tano. Tukijua ya kuwa Kristo akiisha kufufuka katika wafu hafi tena, wala mauti haimtawali tena. Sura ya sita mstari wa tisa. Maana kwa kule kufa kwake aliifia dhambi mara moja tu, lakini kwa kule kuishi kwake amwishia Mungu. Sura ya sita mstari wa kumi. Vivyo hivyo ninyi nanyi jesabuni kuwa wafu kwa dhambi na walio hai kwa Mungu katika Kristo Yesu. Sura ya sita mstari wa kumi na moja. Jito wenu wenyewe kwa Mungu kama walio hai baada ya kufa. Sura ya sita mstari wa kumi na tatu. Ni muunganisho wa kiroho na Yesu sio tu kwamba maisha yangu ya zamani yamesulubiwa pamoja naye na sio tu kwamba nimepokea maisha mapya kama yake bali ninakaa ndani yake na yeye ndani yangu. Ona pia Wagalatia mbili, mstari wa ishirini; Yohana kumi na nne mstari wa kumi na sita. Hii ni ahadi iliyoahidiwa na Yesu kwa kila mwanafunzi kwamba Mungu amechagua kukaa ndani ya waamini kwa njia ya Roho Mtakatifu. Muungano huu pamoja na kukaa ndani yetu ndicho kinachosababisha ushindi dhidi ya dhambi na kufanya iwezekani kuishi maisha matakatifu. Hii ndo inayofanya iwezekani kwa waamini kupokea kuishi kwa usafi, upendo wenye huruma, wapole, wenye kusamehe na maisha matakatifu kwa ajili ya Yesu. Kwa maana kama mulivyounganika naye katika mfano wa mauti yake, kadhalika mtaunganika kwa mfano wa kufufuka kwake. Sura ya sita mstari wa tano. Utu wetu wa kale ulisulubishwa pamoja naye. Sura ya sita mstari wa sita. Lakini tukiwa tulikufa pamoja na Kristo, twaamini ya kuwa tutaishi pamoja naye. Sura ya sita mstari wa nane. Yesu aliwafundisha wanafunzi wake kuhusu muungano huu katika Yohana kumi na tano. Fundisho la imani kuhusiana na muungano wa kiroho pamoja na Kristo ni muhimu kwa ajili ya mafanikio yetu katika maisha ya Kikristo, ine ni lazima ni miliki kwa imani, uhuru na ushindi Mungu aliyotupa sisi. Vivyo hivyo ninyi nanyi jesebuni kwa wafu kwa dhambi, na walio hai kwa Mungu katika Kristo Yesu, sura ya sita mstari wa kumi na moja. Kujihesabia ikwesapo kama jambo hili ni kweli, ili kwamba uweze kupata uzoefu katika maisha yako mwenyewe. Hapa kuna kielelezo kutoka katika agano la kale ambacho kinaweza kuwa cha msaada. Tunakumbuka kwamba Mungu akuwa tu amewaahidi Waisraeli ardhi Yani, nchi ya ahadi. Bado pia alikuwa amewapa hiyo nchi muda mrefu hata kabla hawajaimiliki. Kiukweli, kwa miaka arobaini walizunguka jangwani wakiishi chini ya kiwango cha uwezo wao, kwa sababu walijingiza katika hofu na walishindwa kumwamini Mungu, lakini Mungu aliwapenda na akawaongoza kwenda kwenye urithi wao katika Yoshua sura ya kwanza mstari wa tatu panasomeka kila mahali zitakapo kanyaga nyayo za miguu yenu, nimewapa nini, kama nilivyowaapia Musa. Kwenye haya nyingine za baadaye, Mungu anaagiza piteni katikati ya maturu, mkawaamuru hao watu nikisema, fanyeni tayari vyakula kwa maana baada ya siku tatu mtavuka mto huu wa Yorodan ili kuingia na kuimiliki nchi awapayo Bwana Mungu wenu mpate kuimiliki, Yoshua sura ya kwanza mstari wa moja. Watu wa Mungu wanatakiwa kwa imani wamiliki nchi ambayo Mungu amewapa wakati ushini juu ya wakazi wa kimwili wa Kanani ulipotolewa na kwa kila hali ikawa umekamilika. Wa Israeli walikuwa wabusowehe ushindi huu kupitia imani ya utii. Waamini wa, wa gano jipya ushinga kwa njia hiyo hiyo, kwa kujisabia kwa imani, kwa ushindi wa Yesu Kristo aliofanya kwa ajili yetu na kumilika ahadi mbalimbali tano Lazima niutoe mwili wangu kwa Mungu. Basi dhambi istawali ndani ya mili yenu ipatikanayo na mauti, hata mkazitii tamaa zake, wala msiendelee kuvitoa viungo vyenu kuwa silaha za dhuluma kwa dhambi, bali jitoweni wenyewe kwa Mungu kama walio hai baada ya kufa na viungo vyenu kwa Mungu kwa silaha za haki. Warumi sura ya sita mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tatu. Mapitio. Wanafunzi mbalimbali watapaswa watoe ufafanuzi kuhusu muhimu wa kweli tano zilizoko katika kifungu kichotangulia yeye Asiye mwachilia mwana. Mapitio. Wanafunzi mbalimbali watapaswa watoe ufafanuzi kuhusu muhimu wa kweli tano zilizoko katika kifungu kilichotangulia. Yeye asiye mwachilia mwana wake mwenyewe, bali alimtoa kwa ajili yetu sisi sote, atakosaje kutukirimia na mambo yote pamoja naye. Warumi 8:32 yeye awezaye kuwalinda ninyi msijikwae na kuwasimamisha mbele ya utukufu wake bila mawaa katika furaha kuu, yeye aliye Mungu pekee Mwokozi wetu kwa Yesu Kristo Bwana wetu, utukufu una yeye na ukuu na uwezo na nguvu tangu milele na sasa na hata milele amina. Yuda mstari wa ishirini na nne hadi ishirini na tano. Maswali ya mapitio somo la sita. La kwanza, je, kwa nini ni muhimu kuelewa dhambi ni nini? La pili, je, maana ya dhambi ya kukusudia ni nini? La tatu, ni dhana gani potofu ambayo Paulo anaijibu katika Warumi sita? La ine, je, kuifia dhambi ina maana gani? La tano, je, ina maana gani kuwa chini ya neema? La sita, je, kuwa chini ya sheria ina maana gani? La saba, je, kwa nini haiwezekani kumtumikia Mungu na dhambi? La nani, je, msemu wa utu wa kale maana yake nini?